tư vấn làm giấy tờ thủ tục mua Nhà Phố, Đất Lô Nền chưa có quyền sử dụng đất

Thưa luật sư, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Shop chúng tôi đang xuất hiện nguyện vọng mua 01 lô khu đất ( đất thổ cư lâu năm nhưng chưa xuất hiện sổ đỏ) nhà đất nói cùng với tôi chỉ cần xin xác thực của phường khi là hoàn thành thủ tục chuyển nhượng, sau nay tôi dóng thuế cũng như khiến quyền sở hữu đất đai sau. Tôi muốn hỏi khiến như tại có đúng luật hoặc không? Nếu như không cần phải khiến thế nao?
Nhà đất không có sổ đỏ không được thế chấp ngân hà ng
Trả lời:
1. Hạ tầng pháp luật
- Luật khu đất đai của Quốc hội, số 45/2013/QH13.
2.Nội dung trả lời
Căn cứ Điều 188 Luật đất đai năm 2013:
"Điều 188. ĐK triển khai các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, đến thuê lại, thừa hưởng, khuyến mãi cho, như thế chấp quyền khai thác đất; góp vốn bằng quyền sở hữu đất đai
Tìm hiểu thông tin của người bán và nguồn gốc nhà đất
1. Người sử dụng khu đất được triển khai các quyền đổi khác, chuyển nhượng, đến thuê, đến thuê lại, thừa kế, Tặng Ngay mang lại, thế chấp quyền khai thác đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi xuất hiện các ĐK sau đây:
a) có Giấy chứng nhận, trừ tình huống chuẩn mực trên khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa hưởng quy tắc tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) đất không có tranh chấp;
c) quyền sở hữu đất đai không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) vào thời hạn sử dụng đất."
Mua nhà đất không có sổ đỏ tiềm ẩn nhiều rủi ro về mặt pháp lý
Căn cứ khoản 3 Điều 186 Luật đất đai năm 2013:
"3. Tình huống tất khắp cơ thể nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền nắm giữ công ty ở, gia sản khác gắn sát với đất đều là kẻ nước ngoài hay người nước ta định cư ở ngoại không ở trong đối tượng người sử dụng được mua chủ ở nối liền cùng với quyền sử dụng đất sinh sống tại nước ta quy tắc tại khoản 1 việc đó thì người nhận được hưởng chưa đc cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu đất đai, quyền sở hữu chủ sinh sống cũng như tài sản khác nối sát cùng rất đất nhưng đc chuyển nhượng vốn hoặc được tặng mang đến quyền sở hữu đất đai được hưởng theo quy tắc sau đây:
a) trong tình huống chuyển nhượng vốn sổ đỏ thì người nhận được hưởng đc đứng thương hiệu là mặt chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền khai thác đất;b) trong trường hợp khuyến mãi đến quyền sử dụng đất thì người được khuyến mãi đến phải là đối tượng người sử dụng được quy tắc trên điểm e khoản 1 Điều 179 của Luật này cũng như hợp với chuẩn mực của pháp luật về nhà ở, trong các số đó người nhận được hưởng đc đứng thương hiệu khi là bên khuyến mãi ngay cho trong hợp đồng hoặc thoả thuận cam kết Tặng Kèm cho;
c) trong trường hợp chưa chuyển nhượng hay không khuyến mãi ngay cho quyền sở hữu đất đai thì người nhận thừa hưởng hoặc người thay mặt có văn bản ủy quyền theo chuẩn mực nộp hồ sơ về sự nhận thừa kế trên cơ quan đăng cam kết khu đất đai sở dĩ update vào Sổ địa chính."
như thế căn cứ quy đinh nêu trên thì đất mà bạn dự định mua khi là khu đất thổ cư thì lúc mua bán thì mảnh khu đất đó cần phải có giấy chứng nhận sổ đỏ.
Trân trọng./.
Tham khảo thêm quy trình làm thủ tục mua bán nhà đất không có sổ đỏ tại đây: https://sky-realty.com.vn/nhung-rui-ro-khi-lam-thu-tuc-mua-ban-dat-khong-co-so-do/